olympic 2012 London Games
โอลิมปิก ลอนดอนเกมส์ 2012 ได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว (opening ceremony london 2012)
Google Doodle วันนี้ 27-07-2012 เป็นการประกาศให้ชาวโลกได้รับรู้ว่ากีฬาโอลิมปิก 2012 ลอนดอนเกมส์ หรือ กีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนประจำ ปี ค.ศ. 2012 (2012 Summer Olympics) ได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว โดยมีคำขวัญที่ว่า Inspire a Generation (แรงบันดาลใจของคนรุ่นใหม่) มีประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน 204 ประเทศ (โดยประมาณ) โดยมีจำนวนนักกีฬา 10,500 คน (โดยประมาณ) ชนิดกีฬา 302 รายการใน 26 ชนิดกีฬา
สำหรับเหล่านักกีฬาไทยที่เข้าร่วมทำการเเข่งขันโอลิมปิก 2012 ในครั้งนี้มีทั้งหมด 37 คน จาก 16 ชนิดกีฬาคือ กรีฑา 2 คน, ขี่ม้า 1 คน, จักรยาน 1 คน, เทควันโด 3 คน, แบดมินตัน 6 คน, เทเบิลเทนนิส 1 คน, มวยสากลสมัครเล่น 3 คน, ยกน้ำหนัก 7 คน, ยูโด 1 คน, ยิงธนู 1 คน, ยิงปืน 3 คน, ยิงเป้าบิน 1 คน, เรือใบ 1 คน, เรือพาย 2 คน, ว่ายน้ำ 2 คน และ วินด์เซิร์ฟ 2 คน ตามรายชื่อดังนี้
- แก้ว พงษ์ประยูร – มวยสากลสมัครเล่นรุ่น 49 กิโลกรัมชาย
- ฉัตรชัย บุตรดี (มวยสากลรุ่น 52 กิโลกรัมชาย)
- สายลม อาดี (มวยสากลรุ่น 60 กิโลกรัมชาย)
- จตุภูมิ ชินวงค์ – ยกน้ำหนักรุ่น 77 กิโลกรัมชาย
- พนิดา คำศรี (ยกน้ำหนักรุ่น 48 กิโลกรัมหญิง)
- พิทยา ตีบนอก (ยกน้ำหนักรุ่น 85 กิโลกรัมชาย)
- พิมศิริ ศิริแก้ว (ยกน้ำหนักรุ่น 58 กิโลกรัมหญิง)
- รัตติกาล กุลน้อย (ยกน้ำหนักรุ่น 58 กิโลกรัมหญิง)
- สิริวิมล ประมงคล (ยกน้ำหนักรุ่น 48 กิโลกรัมหญิง)
- อรรถพล แดงจันทึก (ยกน้ำหนักรุ่น 69 กิโลกรัมชาย)
- จุฑาธิป มณีพันธุ์ (จักรยาน ประเภทถนนหญิง)
- ชนาธิป ซ้อนขำ (เทควันโดรุ่น 49 กิโลกรัมหญิง)
- เป็นเอก การะเกตุ (เทควันโดรุ่น 58 กิโลกรัมชาย)
- รังสิญา นิสัยสม (เทควันโดรุ่น 57 กิโลกรัมหญิง)
- ธีรวัฒน์ หอมกลิ่น (ยูโด รุ่นไม่เกิน 100 กิโลกรัมชาย)
- จักรกฤษณ์ พณิชย์ผาติกรรม – ยิงปืน ประเภทปืนสั้นยิงช้า 50 เมตรชาย
- ณภัสวรรณ หย่างไพบูลย์ (ยิงปืน ประเภทปืนสั้นสตรี 25 เมตร)
- ธันยพร พฤกษากร (ยิงปืน ประเภทปืนสั้นสตรี 25 เมตร)
- วิทยา ทำว่อง (ยิงธนู ประเภทคันธนูโค้งกลับชาย)
- สุธิยา จิวเฉลิมมิตร (ยิงเป้าบิน ประเภทสกีตหญิง)
- ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง (ว่ายน้ำ ประเภทฟรีสไตล์ 200 และ 400 เมตร, เดี่ยวผสม 400 เมตรหญิง)
- ณัฐพงษ์ เกษอินทร์ (ว่ายน้ำ ประเภทกบ 100 และ 200 เมตร, เดี่ยวผสม 200 เมตรชาย)
- บดินทร์ อิสสระ (แบดมินตัน ประเภทชายคู่)
- บุญศักดิ์ พลสนะ (แบดมินตัน ประเภทชายเดี่ยว)
- มณีพงษ์ จงจิตร (แบดมินตัน ประเภทชายคู่)
- รัชนก อินทนนท์ (แบดมินตัน ประเภทหญิงเดี่ยว)
- สราลีย์ ทุ่งทองคำ (แบดมินตัน ประเภทคู่ผสม)
- สุดเขต ประภากมล (แบดมินตัน ประเภทคู่ผสม)
- นันทนา คำวงศ์ (เทเบิลเทนนิส ประเภทหญิงเดี่ยว)
- เรือเอกหญิง พุทธรักษา นีกรี โรเดนเบิร์ก (เรือพาย ประเภทกรรเชียงหญิง)
- แฮร์มันน์ ลุดวิก ฮุสไลน์ (เรือพาย ประเภทคายักชายเดี่ยว)
- กีระติ บัวลง – เรือใบ ประเภทเลเซอร์สแตนดาร์ดชาย
- เอก บุญสวัสดิ์ (วินด์เซิร์ฟ รุ่นอาร์เอสเอ็กซ์ชาย)
- นภาลัย ธารใส (วินด์เซิร์ฟ รุ่นอาร์เอสเอ็กซ์หญิง)
- วนิดา บุญวรรณ์ (กรีฑา ประเภทกระโดดสูงหญิง)
- ศุภนร ศุขสวัสดิ ณ อยุธยา (กรีฑา ประเภทกระโดดไกลชาย)
- รุจิราภรณ์ ณีนา ลิเกิล (ขี่ม้า ประเภทอีเวนติงหญิง)