1 กันยายน 2015 จะเห็นได้ว่าทาง google ได้มีการปรับเปลี่ยนโลโก้หลักออกมาในรูปแบบใหม่ให้เข้ากับยุคสมัยนั่นเอง วันนี้เราลองมาทำความรู้จัก ประวัติของโลโก้ google ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันกันดีกว่า…
![google new](http://scoop.mthai.com/app/uploads/2015/09/googles-new-logo-5078286822539264.2-hp.gif)
ใน ปี ค.ศ. 1998 แลร์รี่ เพจและเซอร์เกย์ บริน ใช้ โลโก้ google นี้ในโครงการจบการศึกษาจากมหาวิทยาลัย Stanford ของพวกเขา
![Google](http://scoop.mthai.com/app/uploads/2015/09/Google.png)
และในปีเดียว 30 สิงหาคม 1998 ทีมงานจะไปร่วมในเทศกาล Burning Man และได้สร้าง doodle แรกขึ้นเพื่อเป็นข้อความแจ้งว่า “ไม่อยู่ในออฟฟิศ” ดังภาพโลโก้ด้านล่าง
![logo Google 1](http://scoop.mthai.com/app/uploads/2015/09/Google1.png)
ในเดือน กันยายน 1998 Google ย้ายไปใช้ google.com และเปิดตัวเวอร์ชันเบต้ากับผู้คนทั่วโลกครั้งแรก
![logo Google 2](http://scoop.mthai.com/app/uploads/2015/09/Google2.png)
ในเดือน พฤษภาคม ปี 1999 โลโก้ google ก็ยังคงความขี้เล่น โลโก้ดูซับซ้อนมากยิ่งขึ้น โดยใช้แบบอักษร Catull
![logo Google 3](http://scoop.mthai.com/app/uploads/2015/09/Google3.png)
เดือน พฤษภาคม 2010 จะเห็นได้ว่าโลโก้ googleจะสว่างขึ้นและเล่นกับเงาตกกระทบลดลง
![logo Google 4](http://scoop.mthai.com/app/uploads/2015/09/logo-Google-4.png)
กันยายน 2013 โลโก้จะแบนและมีการปรับแต่งตัวพิมพ์บางส่วน ซึ่งโลโก้ตัวนี้เป็นตัวที่เราเห็นกันในปัจจุบัน และน่าจะคุ้นเคยกันมากที่สุด
![logo Google 5](http://scoop.mthai.com/app/uploads/2015/09/logo-Google-5.png)
ในเดือน กันยายน 2015 นี้เอง โลโก้กลายมาเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวใหม่ที่รวมถึงจุดของ Google และไอคอน “G”
![logo Google 6](http://scoop.mthai.com/app/uploads/2015/09/logo-Google-6.png)